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Utangulizi

Kwa mujibu wa Sheria ya Benki Kuu ya Tanzania, Sura ya 197, Benki 
Kuu inatoa Tamko la Sera ya Fedha linaloweka bayana mwelekeo wa 
sera ya fedha kwa mwaka 2019/20. Tamko hili linajumuisha mapitio ya 
mwenendo wa uchumi na utekelezaji wa sera ya fedha ya mwaka 2018/19, 
na kuainisha malengo ya sera ya fedha kwa mwaka 2019/20 yanayoendana 
na mahitaji ya malengo mapana ya kiuchumi ya Serikali ya kusimamia 
utulivu wa bei na ukuaji wa uchumi. Tamko hili pia linaelezea hatua 
zinazokusudiwa kuchukuliwa na Benki Kuu ili kufikia malengo hayo.

Mwenendo wa Uchumi wa Dunia

Kulingana na taarifa ya Mwelekeo wa Hali ya Uchumi wa Dunia iliyotolewa 
na Shirika la Fedha la Kimataifa (IMF) mwezi Aprili 2019, uchumi wa 
dunia ulikua kwa wastani wa asilimia 3.6 mwaka 2018, ikilinganishwa 
na wastani wa asilimia 3.8 mwaka 2017. Ukuaji mdogo wa uchumi wa 
dunia ulichangiwa zaidi na athari za kiuchumi kutokana na majanga ya 
asili yaliyoikumba Japan, kuongezeka kwa vikwazo vya kibiashara baina 
ya Marekani na China, kudorora kwa upatikanaji wa rasilimali fedha, 
na kutokutabirika kwa athari za Uingereza kujitoa kwenye Umoja wa 
Kiuchumi wa Nchi za Ulaya.

Ukuaji wa uchumi wa nchi zilizoendelea ulifikia asilimia 2.2 mwaka 2018, 
ukilinganishwa na ukuaji wa asilimia 2.4 kwa mwaka 2017. Hali hiyo 
ilichangiwa zaidi na kupungua uzalishaji wa magari nchini Ujerumani 
kutokana na kuanza matumizi ya sheria mpya za uchafuzi wa mazingira; 
kudorora kwa uwekezaji nchini Italia; na kupungua kwa matumizi ya 
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walaji nchini Ufaransa. Ukuaji wa uchumi nchini Uingereza ulipungua 
na kufikia asilimia 1.4 kutoka asilimia 1.8, hasa kwa sababu ya hofu ya 
kujitoa kutoka katika Jumuiya ya Ulaya (Brexit). Nchini Japan, ukuaji 
wa uchumi ulipungua hadi asilimia 0.8 kutoka asilimia 1.7, kutokana na 
kudorora kwa shughuli za kiuchumi katika robo ya tatu ya mwaka 2018, 
kulikosababishwa na hali mbaya ya hewa na maafa. Hata hivyo, ukuaji 
wa uchumi nchini Marekani umebakia kuwa imara, ukikua kwa asilimia 
2.9 mwaka 2018, ikilinganishwa na asilimia 2.3 mwaka 2017, ingawa 
kumekuwa na kusuasua kwenye uwekezaji katika nusu ya pili ya mwaka 
2018. 

Ukuaji wa uchumi wa nchi zinazoibukia kiuchumi na zile zinazoendelea 
kukua ulifikia asilimia 4.5 mwaka 2018 ukilinganishwa na asilimia 4.8 
mwaka 2017. Ukuaji huu ulisababishwa na kudorora kwa masoko ya 
fedha katika nusu ya pili ya mwaka 2018. Ukuaji wa uchumi nchini China 
ulipungua hadi asilimia 6.6 mwaka 2018 kutoka asilimia 6.8 mwaka 
2017, ukichangiwa zaidi na kupungua uwekezaji wa ndani, kupungua kwa 
mauzo ya magari pamoja na mvutano wa kibiashara na Marekani. Ukuaji 
wa uchumi nchini India ulikuwa asilimia 7.1 mwaka 2018, ukilinganishwa 
na asilimia 7.2 mwaka 2017. Ukuaji wa uchumi wa nchi za kusini mwa 
jangwa la Sahara umeendelea kuimarika katika mwaka 2018, japo kwa 
kasi ya chini, huku wastani wa Pato Halisi la Taifa ukikadiriwa kukua kwa 
asilimia 3.0 mwaka 2018, kutoka asilimia 2.8 iliyofikiwa mwaka 2017. 

Taarifa ya Mwelekeo wa Hali ya Uchumi wa Dunia iliyotolewa na Shirika 
la Fedha la Kimataifa (IMF) mwezi Aprili 2019, inakadiria uchumi wa 
dunia utakua kwa asilimia 3.3 mwaka 2019, kutokana na matarajio ya 
ukuaji mdogo wa uchumi katika nchi zilizoendelea. Ukuaji wa uchumi 
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wa mataifa yaliyoendelea unakadiriwa kupungua na kufikia asilimia 
1.8 mwaka 2019, kutokana na kuendelea kwa mvutano wa kibiashara 
baina ya China na Marekani, hofu ya nchi ya Uingereza kujitoa kutoka 
katika Jumuiya ya Ulaya (Brexit), na makadirio ya ukuaji mdogo wa 
uchumi wa nchi katika bara la Ulaya kutokana na kudorora kwa mahitaji 
ya sekta binafsi na uzalishaji viwandani. Ukuaji wa uchumi katika nchi 
zinazoibukia kiuchumi na zile zinazoendelea kukua, unatarajiwa kukua 
chini ya asilimia 5.0 mwaka 2019, kutokana na kupungua kwa ukuaji wa 
uchumi wa China, na kudorora kwa uchumi wa Uturuki na Iran. Wakati 
huo huo, inakadiriwa kuwa ukuaji wa uchumi wa nchi za kusini mwa 
Jangwa la Sahara, utaongezeka na kufikia asilimia 3.5 mwaka 2019 kutoka 
asilimia 3.0 mwaka 2018, kutokana na kuongezeka kwa kasi ya ukuaji 
uchumi kunakochangiwa zaidi na uwekezaji katika miundombinu. 

Viwango vya mfumuko wa bei katika nchi zilizoendelea na zile zinazoibukia 
kiuchumi vimeendelea kubaki katika viwango vya chini kutokana na 
kushuka kwa bei za chakula na nishati. Katika nchi za Jumuiya ya Afrika 
ya Mashariki (EAC), kasi ya mfumuko wa bei umeendelea kubakia katika 
kiwango kilichokubaliwa cha chini ya asilimia 8.0 kutokana na upatikanaji 
mzuri wa chakula. Katika nchi za Jumuiya ya Maendeleo Kusini mwa 
Afrika (SADC), wastani wa mfumuko wa bei uliongezeka na kufikia 
asilimia 11.9 mwezi Aprili 2019 kutoka asilimia 8.5 mwezi Aprili 2018, 
ukichangiwa zaidi na kupanda kwa bei za chakula, mavazi na gharama za 
usafirishaji.

Kulingana na taarifa ya mwelekeo wa hali ya uchumi wa dunia iliyotolewa 
na Shirika la Fedha la Kimataifa (IMF) ya mwezi Aprili 2019, viwango 
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vya mfumuko wa bei katika nchi zilizoendelea unatarajiwa kupungua na 
kufikia wastani wa asilimia 1.6 mwaka 2019, kutoka asilimia 2.0 mwaka 
2018 kutokana na matarajio ya kupungua kwa bei za bidhaa. Wakati 
huohuo, mfumuko wa bei katika nchi zinazoibukia kiuchumi na zile 
zinazoendelea kukua unatarajiwa kuongezeka kidogo hadi kufikia wastani 
wa asilimia 4.9 mwaka 2019, kutoka asilimia 4.8 mwaka 2018; kutokana 
na matarajio ya kuimarika kwa mahitaji nchini India na kupanda kwa bei 
za vyakula kwenye baadhi ya nchi.

Mwenendo wa Uchumi wa Tanzania

Tanzania Bara

Uchumi wa Tanzania umeendelea kukua kwa kasi ya juu, ambapo kwa 
mwaka 20181 uchumi ulikua kwa wastani wa asilimia 7.0 ikilinganishwa 
na ukuaji wa asilimia 6.8 na asilimia 6.9 kwa mwaka 2017 na 2016, kwa 
mpangilio huo. Ukuaji huu umechochewa zaidi na uwekezaji katika 
huduma za kijamii na miundombinu, kutengemaa kwa ugavi wa umeme, 
hali nzuri ya hewa na utekelezaji wa sera ya fedha ya kuongeza ukwasi 
kwenye uchumi. Shughuli za kiuchumi zilizokua kwa kasi ya juu zaidi 
ni pamoja na sanaa, burudani na starehe; ujenzi; usafirishaji na uhifadhi; 
sayansi na teknolojia; na mawasiliano. Shughuli za ujenzi zimeendelea 
kuwa na mchango mkubwa kwenye ukuaji wa uchumi zikifuatiwa na 
usafirishaji na uhifadhi, mazao na viwanda. Uchumi unatarajiwa kukua 
kwa asilimia 7.1 mwaka 2019, kufuatia uwekezaji unaoendelea katika 
kuboresha miundombinu na huduma za jamii, upatikanaji wa uhakika wa 
umeme, kuimarika kwa ukuaji wa mikopo kwa sekta binafsi, na uzalishaji 

1	  Kizio cha mwaka 2015
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viwandani. Matarajio ya ukuaji wa juu wa uchumi yatatokana pia na 
maboresho yanayofanywa na serikali katika sheria na kanuni mbalimbali, 
mageuzi ya sera katika kujenga mazingira ya kuongeza uwazi katika 
kufanya biashara, pamoja na mkakati wa utekelezaji wa sera ya viwanda.

Katika kipindi cha Julai 2018 mpaka Aprili 2019, mfumuko wa bei 
umeendelea kubakia ndani ya lengo la muda wa kati la asilimia 5.0, na 
ndani ya vigezo vya muunganiko wa kiuchumi katika Jumuiya ya Afrika 
Mashariki (EAC) usiozidi asilimia 8.0, na wigo uliokubalika katika 
Jumuiya ya Maendeleo Kusini mwa Afrika (SADC) wa kati ya asilimia 3.0 
na 7.0. Hali hii ilichangiwa na kuongezeka kwa uzalishaji na upatikanaji 
wa chakula nchini, utekelezaji thabiti wa sera ya fedha na kibajeti, na 
kutengemaa kwa uzalishaji na ugavi wa umeme. Katika kipindi hicho, 
mfumuko wa bei ulikuwa wastani wa asilimia 3.2 ikilinganishwa na 
asilimia 4.5 katika kipindi kama hicho mwaka 2017/18. Aidha, mfumuko 
wa bei usiojumuisha bei za vyakula na nishati ulikuwa wastani wa asilimia 
2.7 ukilinganishwa na asilimia 1.6. Mfumuko wa bei unatarajiwa kubakia 
ndani ya lengo la asilimia 5.0 katika mwaka 2019/20, kutokana na matarajio 
mazuri ya upatikanaji wa chakula cha kutosha, kuendelea kutengemaa kwa 
usambazaji wa umeme na utekelezaji thabiti wa sera ya fedha na kibajeti.

Katika kipindi cha Julai 2018 mpaka Aprili 2019, mapato yaliyokusanywa 
na kuwekwa kwenye akaunti za Serikali zilizoko Benki Kuu ya Tanzania 
yalikuwa shilingi bilioni 14,690.4, ikiwa ni asilimia 3.4 zaidi ya mapato 
yaliyokusanywa na kuwekwa kwenye akaunti hizo katika kipindi kama 
hicho mwaka 2017/18. Kiasi hicho ni sawa na asilimia 93.1 ya makadirio 
ya makusanyo katika kipindi hicho. Mwenendo huu wa makusanyo ya 
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mapato kwa sehemu kubwa umetokana na jitihada zinazotekelezwa na 
Serikali katika kuongeza matumizi ya teknolojia katika ukusanyaji wa 
kodi kupitia Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA), na kuongezeka kwa 
jitihada za usimamizi wa ukusanyaji wa mapato. Katika kipindi hicho, 
jumla ya matumizi ya Serikali yaliyofanywa kupitia katika akaunti zake 
zilizoko Benki Kuu yalifikia shilingi bilioni 16,363.6 kati ya hizo shughuli 
za maendeleo ziligharimu shilingi bilioni 4,864.6.

Urari wa malipo nje ya nchi (balance of payments) ulikuwa na nakisi ya 
dola za Marekani milioni 1,089.2 katika kipindi cha Julai 2018 mpaka Aprili 
2019, ikilinganishwa na ziada ya dola za Marekani milioni 299.2 katika 
kipindi kama hicho mwaka 2017/18. Hali hii ilichangiwa na kuongezeka 
kwa nakisi ya urari wa biashara ya bidhaa, huduma na uhamisho mali nchi 
za nje (current account deficit). Nakisi ya urari wa biashara ya bidhaa, 
huduma na uhamisho mali nchi za nje iliongezeka na kufikia dola za 
Marekani milioni 2,132.6 ikilinganishwa na nakisi ya dola za Marekani 
milioni 1,709.5 katika kipindi kama hicho mwaka 2017/18 kufuatia 
kuongezeka kwa thamani ya bidhaa za mitaji zilizoagizwa kutoka nje ya 
nchi kwa ajili ya miradi mikubwa ya maendeleo, hasa ya miundombinu. 
Nakisi ya urari wa biashara ya bidhaa, huduma na uhamisho mali nchi 
za nje inatarajiwa kufikia asilimia 4.4 ya Pato la Taifa mwaka 2018/19, 
kutoka asilimia 3.5 mwaka 2017/18.

Akiba ya fedha za kigeni imeendelea kuwa ya kuridhisha na kuendelea 
kukidhi mahitaji ya fedha za kigeni kwa ajili ya kuagiza bidhaa na huduma 
kutoka nje ya nchi. Hadi kufikia mwishoni mwa mwezi Aprili 2019, akiba 
ya fedha za kigeni ilikuwa dola za Marekani milioni 4,395.2, kutoka 
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kiasi cha dola za Marekani milioni 5,188.0 mwezi Aprili 2018 na dola 
za Marekani milioni 5,483.9 mwezi June 2018. Kiasi hicho kinatosha 
kulipia uagizaji wa bidhaa na huduma kutoka nje ya nchi kwa kipindi 
kisichopungua miezi 4.3, ambacho ni juu ya lengo la nchi la kukidhi miezi 
isiyopungua minne. Rasilimali za fedha za kigeni za benki za biashara 
zilikuwa dola za Marekani milioni 1,031.4 hadi kufikia mwishoni mwa 
mwezi Aprili 2019.

Deni la Taifa limeendelea kuwa himilivu, japokuwa liliongezeka na kufikia 
dola za Marekani milioni 22,981.3 mwezi Aprili 2019, kutoka dola za 
Marekani milioni 21,976.8 mwishoni mwa mwezi Aprili 2018 na dola za 
Marekani milioni 22,760.4 mwezi Juni 2018; ambapo asilimia 71.8 ya deni 
hilo lilikuwa ni deni la nje. Aidha, kwa mwaka unaoishia mwezi Aprili 2019, 
deni la nje linalojumuisha deni la serikali na la sekta binafsi, liliongezeka 
kwa asilimia 7.8 hadi kufikia dola za Marekani milioni 21,587.9. Wakati 
huo huo, deni la ndani limeongezeka kwa asilimia 3.3 na kufikia shilingi 
bilioni 14,844.1. Hati fungani zimeendelea kuwa sehemu kubwa ya deni 
la ndani ikiwa ni sawa na asilimia 68.0 ya deni lote mwishoni mwa mwezi 
Aprili 2019, kama ilivyokuwa mwishoni mwa mwezi Aprili 2018.

Katika kipindi cha Julai 2018 mpaka April 2019, sekta ya kibenki 
imeendelea kuwa imara, ikiwa na mitaji na ukwasi wa kutosha inayowiana 
na viwango vya kisheria. Uwiano wa mtaji wa msingi wa sekta ya kibenki 
ukilinganishwa na jumla ya rasilimali ilikuwa asilimia 17.0 mwishoni 
mwa mwezi Aprili 2019, ikilinganishwa na kiwango cha chini cha kisheria 
cha asilimia 10.0. Aidha, uwiano wa ukwasi ulikuwa asilimia 33.6, 
ikilinganishwa na kima cha chini cha kisheria cha asilimia 20.0. Vilevile, 
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uwiano wa mikopo chechefu kwenye mikopo yote ulikuwa asilimia 11.1 
mwezi Aprili 2019 kutoka asilimia 11.6 mwezi Aprili 2018, kiwango 
ambacho bado kipo juu ya lengo la Benki Kuu la asilimia 5.0. Benki Kuu 
inaendelea kuchukua hatua mbalimbali za kuimarisha sekta ya kibenki 
hasa katika kupunguza uwiano wa mikopo chechefu; baadhi ya hatua 
zilizochukuliwa ni pamoja na kuhimiza benki na taasisi za fedha kutumia 
kanzi data ya taarifa ya historia za wakopaji (credit reference bureau 
information system) kabla ya utoaji wa mikopo mipya, ili kupunguza 
uwiano wa mikopo chechefu na kusaidia kuongeza ukuaji wa mikopo kwa 
sekta binafsi yenye riba nafuu. 

Aidha, Benki Kuu imeendelea kusimamia kanuni na miongozo katika 
kuimarisha udhibiti wa vihatarishi katika sekta ya fedha, ikiwa ni pamoja 
na miongozo kwa Wakurugenzi wa benki na taasisi za fedha. Benki Kuu pia 
imeendelea kupitia vigezo vipya vya Basel II/III na kuchambua kulingana 
na mahitaji ya vigezo hivyo kwenye mitaji ya benki na utoshelevu wa 
ukwasi. 

Katika kipindi cha Julai 2018 mpaka Aprili 2019, mifumo ya malipo 
imeendelea kufanya kazi kwa ufanisi na kuendelea kuongezeka kwa 
matumizi ya kidigitali katika utoaji wa huduma za kifedha. Kuanzia mwezi 
Julai 2018, malipo yote ya serikali yalianza kufanyika kupitia mfumo wa 
Akaunti Moja ya Hazina (Treasury Single Account, TSA) na kutumia 
mfumo wa kielektroniki wa kuhamisha fedha kutoka katika akaunti ya 
benki moja hadi nyingine (Tanzania Automated Clearing House, TACH), 
na mfumo wa malipo wa Benki Kuu ya Tanzania (Tanzania Interbank 
Settlement System, TISS) kwa miamala ya zaidi ya shilingi milioni 10. 
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Matumizi ya mifumo hii ya malipo imewezesha serikali kuongeza ufanisi 
katika malipo na kupunguza gharama zinazoambatana na malipo kupitia 
hundi. Aidha, mfumo wa malipo wa Afrika ya Mashariki (East Africa 
Payment System, EAPS) uliendelea kufanya kazi kwa ufanisi ikiwa ni 
pamoja na kuongezeka kwa miamala ndani ya mfumo huo hali inayoashiria 
ongezeko la shughuli za kiuchumi baina ya Tanzania na nchi nyingine za 
Jumuiya ya Afrika Mashariki.

Aidha, utoaji wa huduma za kifedha baina ya mitandao ya simu kupitia 
simu za mikononi umeendelea kuongezeka kwa kasi katika kipindi cha 
Julai 2018 mpaka Aprili 2019. Katika kipindi hicho, miamala inayotumia 
simu za mikononi iliongezeka na kufikia milioni 145.5, ikiwa na thamani ya 
shilingi bilioni 4,886.4, sawa na ongezeko la asilimia 81.6 ikilinganishwa 
na miamala iliyofanyika katika kipindi kama hicho mwaka 2017/18; 
na ongezeko la asilimia 47.7 ikilinganishwa na thamani iliyopatikana 
katika kipindi kama hicho mwaka 2017/18. Hadi kufikia mwezi April 
2019, Watanzania wapatao milioni 22.4 walikuwa watumiaji wa miamala 
kwenye mfumo wa malipo kupitia simu za mikononi, ikilinganishwa na 
Watanzania milioni 20.1 na milioni 20.6 waliokuwepo mwishoni mwa 
mwezi Aprili na Juni 2018, kwa mtiririko huo.

Zanzibar

Uchumi wa Zanzibar umeendelea kuimarika, ukikua kwa wastani wa 
asilimia 6.3 katika kipindi cha mwaka 2011 na 2018. Katika mwaka 
2018, Pato la Taifa la Zanzibar lilikua kwa asilimia 7.1, likilinganishwa 
na asilimia 7.7 mwaka 2017. Shughuli zilizochangia kwa kiasi kikubwa 
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ukuaji huo ni pamoja na shughuli za malazi na huduma ya chakula; 
biashara na matengenezo; na usafirishaji na uhifadhi. Ukuaji wa uchumi 
wa Zanzibar unatarajiwa kuendelea kuimarika ambapo unategemewa 
kukua kwa asilimia 7.8 mwaka 2019, ukichangiwa zaidi na uwekezaji 
katika huduma za afya, elimu, miundombinu, na uwekezaji wa sekta 
binafsi katika shughuli za utalii.

Katika kipindi cha Julai 2018 mpaka Aprili 2019, mfumuko wa bei 
umepungua na kufikia wastani wa asilimia 3.4, kutoka asilimia 5.0 katika 
kipindi kama hicho mwaka 2017/18. Hali hii ilichangiwa zaidi na kushuka 
kwa bei za vyakula hususan unga wa mahindi, ndizi na sukari, pamoja na 
kushuka kwa bei ya mafuta. Aidha, mfumuko wa bei unatarajiwa kuendelea 
kubakia katika viwango vya tarakimu moja kwa mwaka 2019/20, licha ya 
changamoto ya uwezekano wa kupanda kwa bei za mafuta katika soko la 
dunia.

Katika kipindi cha Julai 2018 mpaka Aprili 2019, mapato ya ndani ya 
Serikali yalifikia shilingi bilioni 637.0, sawa na asilimia 94.1 ya makadirio 
ya makusanyo kwa kipindi hicho. Kuimarika kwa ukusanyaji wa mapato 
kumetokana na jitihada mahususi za kuongeza usimamizi wa ukusanyaji 
wa mapato zilizofanywa na Mamlaka ya Mapato ya Tanzania (TRA) 
pamoja na Bodi ya Mapato ya Zanzibar (ZRB). Jumla ya matumizi 
yalikuwa shilingi bilioni 966.9; kati ya hizo, matumizi ya maendeleo 
yalifikia shilingi bilioni 372.5.

Urari wa biashara ya bidhaa, huduma na uhamisho mali nchi za nje ulikuwa 
na nakisi ya dola za Marekani milioni 51.6 katika kipindi cha Julai 2018 
hadi Aprili 2019, ikilinganishwa na ziada ya dola za Marekani milioni 28.2 
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katika kipindi kama hicho mwaka 2017/18. Hali hii ilichangiwa zaidi na 
kuongezeka kwa uagizaji wa bidhaa kutoka nchi za nje, hususan mafuta na 
chakula pamoja na kupungua kwa mauzo ya karafuu nje ya nchi.

Utekelezaji wa Malengo ya Sera ya Fedha ya Mwaka 2018/19

Malengo ya Sera ya Fedha

Katika kipindi cha Julai 2018 mpaka Aprili 2019, Benki Kuu ya Tanzania 
iliendelea kuhakikisha uwepo wa kiwango cha kutosha cha ukwasi kwenye 
uchumi unaoendana na malengo ya uchumi mpana, ikiwamo utulivu wa 
mfumuko wa bei na ukuaji wa shughuli za uchumi; pamoja na utulivu wa 
riba katika masoko ya fedha. Ili kufikia malengo ya Serikali ya uchumi 
mpana kwa mwaka 2018/19, Benki Kuu ililenga kutekeleza sera ya fedha 
yenye malengo yafuatayo:
i.		  Ukuaji wa wastani wa fedha taslim wa asilimia 11.5;
ii.		  Ukuaji wa ujazi wa fedha kwa tafsiri pana zaidi (M3) wa asilimia 

12.2;
iii.		  Ukuaji wa mikopo kwa sekta binafsi wa asilimia 10.2; na
iv.		  Kuwa na akiba ya fedha za kigeni inayotosha kuagiza bidhaa na 

huduma kutoka nje ya nchi kwa kipindi kisichopungua miezi minne.

Utekelezaji wa Sera ya Fedha kwa Mwaka 2018/19

Katika kipindi cha Julai 2018 hadi Aprili 2019, Benki Kuu iliendeleza 
utekelezaji wa sera ya fedha inayolenga kuongeza ukwasi kwenye uchumi 
katika mazingira ya utulivu wa mfumuko wa bei. Msimamo huu wa sera 
ya fedha ulilenga kuziwezesha benki na taasisi za fedha kuongeza kasi ya 
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utoaji wa mikopo kwa sekta binafsi na kukuza shughuli mbalimbali za 
uchumi. Hivyo basi, Benki Kuu ilipunguza riba ya mikopo kwa mabenki 
(discount rate) kutoka asilimia 9.0 hadi asilimia 7.0 mwezi Agosti 2018, 
pamoja na kuendelea kutumia zana za sera ya fedha kuongeza ukwasi 
ikiwamo: kununua fedha za kigeni, na kuendelea kutoa mikopo ya muda 
mfupi kwa mabenki. Hatua hizi zimesaidia kuboresha hali ya ukwasi 
kwenye sekta ya benki pamoja na kusaidia utulivu wa riba katika masoko ya 
fedha. Riba ya siku moja katika soko la fedha baina ya mabenki (overnight 
interbank cash market rate) kwa mwezi Aprili 2019 ilikuwa asilimia 5.20 
ikilinganishwa na asilimia 1.69 mwezi Juni 2018 na asilimia 1.29 mwezi 
Aprili 2018. Ongezeko hili la riba linaashiria ongezeko la mahitaji ya 
ukwasi wa shilingi kwenye mabenki kufuatia kuendelea kuimarika kwa 
utoaji wa mikopo kwa sekta binafsi. Vilevile riba za dhamana za serikali 
zilikuwa wastani wa asilimia 8.20 mwezi Aprili 2019 ikilinganishwa na 
wastani wa asilimia 5.59 mwezi Juni 2018 na wastani wa asilimia 4.04 
mwezi Aprili 2018. 

Katika kipindi cha Julai 2018 mpaka Aprili 2019, wastani wa riba za 
mikopo inayotolewa na mabenki imeendelea kupungua japo kwa kasi 
ndogo na kufikia asilimia 17.15, wakati riba za amana zilikuwa wastani wa 
asilimia 7.65. Hali hii inaashiria kupungua kwa tahadhari inayowekwa na 
mabenki ikihusisha matumizi ya kanzi data katika uidhinishaji wa mikopo, 
pamoja na marekebisho yanayoendelea kufanywa kwenye miongozo na 
kanuni mbalimbali za usimamizi wa sekta ya fedha nchini. 

Aidha, mfumo wa kielektoniki wa soko la fedha baina ya mabenki ulianza 
kufanya kazi rasmi mwezi Machi 2019, na benki zote zimeanza kutumia 
mfumo huo katika kufanya miamala. Mfumo huu unasaidia upatikanaji 
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wa viashiria halisi vya ukwasi kwenye mabenki na hatimaye kusaidia 
usimamizi wa utekelezaji wa sera ya fedha na uhalisia wa riba katika 
masoko ya fedha. Wakati huo huo, Benki Kuu ipo katika hatua za mwisho 
za ukamilishaji wa mwongozo wa makubaliano ya uendeshaji wa soko la 
mikopo ya muda mfupi baina ya mabenki kwa kuweka dhamana (Global 
Master Repurchase Agreement) ambao ni muhimu katika utekelezaji wa 
sera ya fedha.

Ujazi wa fedha kwa tafsiri pana zaidi (M3) umeendelea kukua kwa wastani, 
wakati ukuaji wa mikopo kwa sekta binafsi ukiendelea kuimarika kwa 
kasi. Ukuaji wa mwaka wa ujazi wa fedha kwa tafsiri pana zaidi ulifikia 
asilimia 4.9 mwezi Aprili 2019 ambao ni chini ya lengo la asilimia 12.2 
kwa mwaka unaoishia mwezi Juni 2019. Ukuaji huu wa fedha unaakisi 
ongezeko la matumizi ya kielektroniki katika kufanya malipo, hali ambayo 
imeongeza kasi ya mzunguko wa fedha katika shughuli za uchumi. Mikopo 
kwa sekta binafsi imeendelea kukua na kufikia asilimia 10.6 mwezi Aprili 
2019, kiwango ambacho ni cha juu kuwahi kutokea tangu mwezi Oktoba 
2016 na juu ya lengo la ukuaji wa asilimia 10.2 ifikapo Juni 2019. Ukuaji 
wa mikopo kwa sekta binafsi unaenda sambamba na muendelezo wa 
utekelezaji wa sera ya fedha inayolenga kuongeza ukwasi kwenye uchumi, 
pamoja na hatua zinazochukuliwa katika kupunguza mikopo chechefu 
kwenye benki za biashara kulikotokana na matumizi ya kanzi data ya 
taarifa za wakopaji katika kuidhinisha mikopo.

Thamani ya shilingi ya Tanzania dhidi ya sarafu mbalimbali duniani 
imeendelea kuwa tulivu kwa kipindi chote cha kuanzia mwezi Julai 2018 
mpaka Aprili 2019, japo kulikuwa na mabadiliko ya juu kiasi mwezi Januari 
na Februari 2019. Mabadiliko hayo yalitokana zaidi kwa kuwa kipindi 
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hicho ni msimu wa mapato madogo yatokanayo na mauzo ya mazao nje 
ya nchi na shughuli za utalii, sambamba na ongezeko la uagizaji wa bidhaa 
za mitaji kutoka nje ya nchi kwa ajili ya miradi mikubwa ya maendeleo.

Matarajio ya Uchumi na Malengo ya Sera ya Fedha ya Mwaka 2019/20

Katika mwaka 2019/20, Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
na Serikali ya Mapinduzi Zanzibar zitaendelea kutekeleza Mpango wa Pili 
wa Maendeleo wa Miaka Mitano (Second Five Year Development Plan 
2016/17 – 2020/21) na Mpango wa Kukuza Uchumi Zanzibar (MKUZA 
III 2015-2020) zinazolenga kuendeleza jitihada za kuweka misingi imara 
ya uendelezaji wa viwanda na kukuza uchumi shirikishi kama hatua 
ya kuufikisha uchumi wa nchi kuwa wa kipato cha kati. Katika mwaka 
2019/20, Serikali zinalenga yafuatayo: 

i.		  Ukuaji wa Pato la Halisi Taifa la asilimia 7.1 kwa Tanzania Bara kwa 
mwaka 2019;

ii.		  Mfumuko wa bei ulio ndani ya kiwango cha tarakimu moja; na

iii.		  Nakisi ya bajeti ikijumuisha misaada kutoka nje (grants) ya asilimia 
2.3 ya Pato la Taifa kwa Serikali ya Jamhuri ya Muungano kwa 
mwaka 2019/20. 

Kwa upande wa Zanzibar, Pato la Taifa linatarajiwa kukua kwa asilimia 
7.8 mwaka 2019, wakati nakisi ya bajeti ya serikali ya Zanzibar inatarajiwa 
kuwa asilimia 3.9 ya Pato la Taifa mwaka 2019/20.

Ili kufikia malengo ya Serikali ya uchumi mpana kwa mwaka 2019/20, 
Benki Kuu ya Tanzania itaendelea kutekeleza sera ya fedha inayolenga 
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kuimarisha utulivu wa bei pamoja na utulivu wa riba katika masoko 
ya fedha. Kwa mwaka 2019/20, Benki Kuu imepanga kufikia malengo 
yafuatayo:
i.		  Ukuaji wa wastani wa fedha taslim wa asilimia 9.0;

ii.		  Ukuaji wa ujazi wa fedha kwa tafsiri pana zaidi (M3) wa asilimia 
10.0;

iii.		  Ukuaji wa mikopo kwa sekta binafsi wa asilimia 13.5; na

iv.		  Kuwa na akiba ya fedha za kigeni inayotosha kuagiza bidhaa na 
huduma kutoka nje ya nchi kwa kipindi kisichopungua miezi minne.

Katika utekelezaji wa majukumu yake, Benki Kuu itaendelea kuboresha 
ufanisi wa masoko ya fedha kuendana na mabadiliko ya utekelezaji wa sera 
ya fedha itakayotumia riba ya Benki Kuu. Vile vile, Benki Kuu itaendelea 
kutekeleza sera ya fedha kwa uwazi na kwa kutumia zana mbalimbali 
za sera ya fedha ili kuhakikisha kuwa kiasi cha ukwasi kwenye benki za 
biashara kinabakia katika kiwango kinachoendana na mahitaji ya wakati 
huo, na hivyo kuleta utulivu wa riba katika soko la fedha baina ya mabenki.

Hitimisho

Uchumi wa Tanzania unatarajia kuendelea kuwa imara kutokana na jitihada 
za Serikali katika kuendelea na uwekezaji katika  huduma za jamii na 
miundombinu chini ya awamu ya Pili ya Mpango wa Maendeleo wa Miaka 
Mitano na Mpango wa Kukuza Uchumi Zanzibar. Miradi inayotekelezwa 
katika mipango hii ni chachu katika kukuza sekta binafsi na kuwezesha 
uchumi wa viwanda. Kuendelea kuimarika kwa kasi ya ukuaji wa mikopo 
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kwa sekta binafsi kutokana na utekelezaji wa sera ya fedha inayolenga 
kuongeza ukwasi katika uchumi, kuongezeka kwa uzalishaji viwandani 
pamoja na maboresho ya kanuni, sheria na sera zinazolenga mageuzi ya 
uchumi wa viwanda yatachangia katika ongezeko la Pato la Taifa katika 
mwaka 2019/20. Hata hivyo, athari zinazotokana na kuongezeka kwa 
vikwazo vya kibiashara baina ya mataifa makubwa duniani zinaweza 
kuathiri ukuaji wa uchumi wa Tanzania siku zijazo.

Mfumuko wa bei unatarajiwa kubakia ndani ya lengo la muda wa kati la 
asilimia 5.0 kutokana na kuimarika kwa uzalishaji wa chakula; kuimarika 
upatikanaji wa nishati; na utekelezaji wa sera thabiti za fedha na kibajeti. 
Hata hivyo, kupanda kwa bei ya mafuta katika soko la dunia pamoja na 
hali ngumu ya upatikanaji rasilimali fedha katika soko la dunia kunaweza 
kuathiri thamani ya shilingi ya Tanzania na hivyo kusababisha mfumuko 
wa bei.

Benki Kuu itaendelea kufuatilia kwa karibu mwenendo wa uchumi wa 
dunia na wa nchi katika kusimamia utekelezaji wa sera ya fedha inayolenga 
kudumisha utulivu wa mfumuko wa bei, na kuchukua hatua kulingana 
na uwiano wa sera na mikakati ya nchi katika kukuza uchumi. Hivyo, 
kutokana na tathmini ya mwelekeo wa uchumi wa dunia na uchumi wa 
ndani, pamoja na sera zinazotarajiwa kutekelezwa, ni matarajio ya Benki 
Kuu kuwa malengo ya sera ya fedha kwa mwaka 2019/20 yatafikiwa.
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